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Salaam! 

Mnamo tarehe 7 Desemba 1977 huko Addis Ababa, Ethiopia, katika kikao cha Kumi na 

Mbili (12) cha Wakuu wa Nchi na Serikali wanachama wa Umoja wa Muungano wa Afrika 

(OAU) walianzisha Shirika la Mawasiliano la Wanamajumui wa Afrika (PATU) lililoasisiwa 

kama wakala maalum wa Umoja huo kwa sasa ukijulikana kama Umoja wa Afrika (AU) ili 

kusimamia sekta ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. Ilipowadia 

tarehe 7 Desemba 1999, PATU ilihuisha jina lake na kuwa Shirika la Mawasiliano Afrika 

(ATU) ambalo linaitambulisha taasisi hiyo hadi hivi leo.   

 

Tangu wakati huo, kila inapowadia tarehe 7, Desemba, Afrika imekuwa ikiadhimisha siku 

ya ATU au siku ya TEHAMA kama kumbukizi ya kuasisiwa kwa Shirika hili muhimu katika 

usimamizi wa sekta ya Mawasiliano barani Afrika. Mwaka huu ATU inaadhimisha miaka 

45 ya kuasisiwa kwake; Tanzania kama mwanachama hai wa Shirika hili, inaungana na 

nchi nyingine wanachama katika kumbukizi hii muhimu ambayo ni siku ya TEHAMA kwa 

bara la Afrika. 

Ndugu wadau, Tanzania kama ilivyo kwa nchi nyingine wanachama wa Umoja wa Afrika 

na Shirika la Mawasiliano Afrika (ATU), imekuwa mwanachama hai na mwenye mchango 

chanya katika kukuza Maendeleo endelevu ya sekta ya mawasiliano na TEHAMA. Na 



kwa kuzingatia dhima ya maadhimisho ya mwaka huu isemayo "Kukuza Uchumi 

Shirikishi kupitia TEHAMA”, na mikakati mbalimbali ya ki-nchi na ki-Sera inayoendelea 

kuchukuliwa, tunayo imani kubwa kwamba, tutafanikiwa na kufikia lengo la kujenga na 

kukuza uchumi wezeshi na shirikishi kupitia TEHAMA na mifumo mingine bayana ya 

Kidijitali ili kumnufaisha kila Mwananchi, biashara na sekta nzima ya uchumi wa nchi na 

bara la Afrika.  

 

Kama nchi, tunatambua kuwa, ujumuishi wa upatikanaji na utumiaji wa huduma za 

kifedha kwa wananchi wetu ni kichocheo muhimu ili kufikia Malengo ya Maendeleo 

Endelevu (SDGs). Ufikiwaji wa huduma za kifedha kwa wote na Mkakati wa kupunguza 

umaskini (SDG 1) kupitia fursa za ajira na biashara zinazozalishwa kupitia mifumo ya 

Uchumi wa Kidijitali. Serikali imekuwa ikihakikisha dhana ya ‘uchumi jumuishi kupitia 

mifumo ya kidijitali’ inakuwa halisi. Suala hili tunalitekeleza kwa vitendo!, na hatua za 

sasa ni kuhakikisha ufikiwaji wa huduma za intaneti unakuwa wa uhakika kwa wote ili 

uwezeshe kukuza uchumi jumuishi wa Kidijitali.  

 

Ili kuhakikisha lengo la ufikiwaji wa huduma za Mtandao hasa wa intaneti linakuwa halisi 

na kamilifu,uimarishaji na Ujenzi wa miundombinu thabiti na ya uhakika ya Mawasiliano 

hasa Mawasiliano ya intaneti ni muhimu. Tunaendelea na kazi ya kuunganisha mikoa 

yote na wilaya zote za Tanzania kwenye Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano (NICTBB) 

ambapo hadi sasa tumekamilisha Ujenzi wa Mkongo kwa takribani Kilomita 8,319, lengo 

likiwa kuunganisha mikoa, wilaya na maeneo yote ya mipaka ya nchi zikiwemo Kenya, 

Uganda, Rwanda, Burundi, DRC, Zambia, Mozambique na Malawi. Kazi ya kuunganisha 

mikoa yote imekamilika na sasa tunaunganisha wilaya zote ili wananchi wanufaike na 

huduma za kifedha kwa njia ya Mtandao kupitia huduma za mkongo.  

 

Uchumi wa Kidijitali ambao kwa asilimia zote ni uchumi jumuishi unafanikiwa na 

utafanikiwa kwa kuhakikisha miundombinu hii ya Mkongo wa Mawasiliano inakamilika. 

Sisi kama wizara yenye dhamana ya Mawasiliano na mifumo ya TEHAMA tumejidhatiti 

kuhakikisha mifumo na miundombinu ya Mawasiliano inakamilika ipasavyo. Mbali na 

mkakati wa kujenga mkongo wa Taifa wa Mawasiliano pia tutahakikisha Vituo vya kisasa 

vya Taifa vya Kuhifadhi Data za Mtandao wa Mawasiliano vinakamilika na kufikika kwa 

ajili ya kutoa huduma ya kuhifadhi Taarifa zikiwemo za uchumi kwa watumiaji huduma za 

uchumi wa Kidijitali.  

 

Wakati nikihitimisha kauli hii, ningependa kuweka bayana kwamba Serikali imeweka 

lengo la kufikisha asilimia 80 ya huduma ya Mtandao wa intaneti hadi ifikapo mwaka wa 

2025. Lengo letu ni kuhakikisha tunakuwa na Sera na Sheria Rafiki kwa sekta, tunajenga 

miundombinu thabiti ya Mawasiliano kama vile Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano na vituo 

thabiti vya kuhifadhi data, kuwa na mifumo na Taasisi rafiki kwa sekta ili kuiwezesha 

kukua na kuwa na mifumo Madhubuti ya ushirikiano wa kikanda na kimataifa katika sekta 



ya Mawasiliano na TEHEMA ili kuendana na mifumo ya kimataifa iliyokubaliwa katika 

kufikisha huduma za kiuchumi kwa wote kupitia njia za Mawasiliano yaliyoboreshwa. 

 

Heko ATU kwa kuadhimisha miaka 45. 


